Tiền thưởng theo kết quả kinh doanh có tính đóng BHXH?

Cập nhật: Thứ tư , 15/05/2019 15:11

Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

 

Các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động

Công ty bà Nguyễn Mai (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, chuyên kinh doanh lĩnh vực lập trình phần mềm. Do nhân lực về ngành IT khan hiếm, giám đốc công ty muốn đưa ra chính sách nhằm thu hút và "giữ chân" người lao động, hàng tháng căn cứ vào kết quả kinh doanh và đánh giá KPI của nhân viên để thưởng.

Bà Mai hỏi, tiền thưởng hàng tháng đó công ty có phải trích nộp BHXH cho người lao động không?

Về vấn đề này, BHXH TP. Hà Nội trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2.1, 2.2; Khoản 2, Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam về tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc theo quy định tại Điều 89 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành thì từ ngày 1/1/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm a, Khoản 2, Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a, Khoản 3, Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

Theo đó, các khoản bổ sung khác dùng để tính đóng BHXH, BHYT, BHTN phải được xác định mức tiền lương cụ thể trong hợp đồng lao động và mang tính chất chi trả thường xuyên trong mỗi kỳ lương.

Theo chinhphu.vn

Tags:

Hiện chưa có bình luận nào, hãy để lại bình luận của bạn về tin tức này.

Nhập bình luận của bạn:

Để thuận tiện cho việc đăng tải, bạn vui lòng nhập các ý kiến phản hồi bằng tiếng Việt có dấu.

Gửi bình luận Nhập lại

Lịch Phát sóng

  • T2

    20/05

  • T3

    21/05

  • T4

    22/05

  • T5

    23/05

  • T6

    24/05

  • T7

    25/05

  • CN

    26/05

Xem toàn bộ

Thông tin cần biết

Thời tiết:

22°C - 36°C nhiều mây, không mưa

1 USD = 23465 VNĐ

36.370/lượng