Quyền lợi bảo hiểm y tế của thân nhân công an

Cập nhật: Thứ tư , 05/12/2018 14:46

Ông Nguyễn Phan Anh là sĩ quan đang công tác trong lực lượng Công an nhân dân, đã đăng ký thẻ BHYT của lực lượng Công an nhân dân cho bố, mẹ đẻ. Ông Phan Anh hỏi, bố mẹ đẻ của ông khi đi khám, chữa bệnh có được hưởng 100% thẻ BHYT không?

Về vấn đề này, Bộ Công trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 22 Luật BHYT (đã sửa đổi, bổ sung) và Điều 41 Nghị định số 105/2014/NĐ-CP ngày 15/11/2014 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật BHYT thì bố mẹ ông thuộc đối tượng có mức hưởng BHYT là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Trường hợp bố mẹ ông đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Điều 26, 27, 28 của Luật BHYT được quỹ BHYT chi trả 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh (bố mẹ ông chi trả 20% chi phí khám bệnh, chữa bệnh).

Trường hợp bố mẹ ông tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT thanh toán theo mức hưởng 80% quy định nêu trên theo tỷ lệ: 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến Trung ương; 60% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh đến ngày 31/12/2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 1/1/2021 trên phạm vi cả nước.

Theo Chính phủ

Tags:

Hiện chưa có bình luận nào, hãy để lại bình luận của bạn về tin tức này.

Nhập bình luận của bạn:

Để thuận tiện cho việc đăng tải, bạn vui lòng nhập các ý kiến phản hồi bằng tiếng Việt có dấu.

Gửi bình luận Nhập lại

Lịch Phát sóng

  • T2

    10/12

  • T3

    11/12

  • T4

    12/12

  • T5

    13/12

  • T6

    14/12

  • T7

    15/12

  • CN

    16/12

Xem toàn bộ

Thông tin cần biết

Thời tiết:

22°C - 36°C nhiều mây, không mưa

1 USD = 23340 VNĐ

36.440/lượng